82nd Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 82

82nd Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 82

Lễ trao giải Oscar lần thứ 82 của Viện Hàn lâm Khoa học và Nghệ thuật Điện ảnh (AMPAS) nhằm tuyên dương những bộ phim điện ảnh xuất sắc nhất trong năm 2009 được tổ chức vào ngày 7 tháng 3 năm 2010.

Ngày 24 tháng 6 năm 2009, chủ tịch Viện Hàn lâm Sid Ganis tuyên bố trong một hội nghị báo chí rằng, để đón nhận sự quan tâm của khán giả đến các giải thưởng, lễ Oscar năm 2010 sẽ bao gồm 10 đề cử Giải Oscar cho phim xuất sắc nhất thay vì chỉ là 5, lần đầu tiên kể từ Giải Oscar lần thứ 16 (tổ chức năm 1944).

Danh sách đề cử giải được công bố vào ngày 2 tháng 2 năm 2010, tại Nhà hát Samuel Goldwyn ở Beverly Hills, California, bởi Tom Sherak, Chủ tịch Viện Hàn lâm, và diễn viên Anne Hathaway.

Dẫn chương trình của Oscar lần thứ 82 là hai diễn viên Alec BaldwinSteve Martin. Kể từ Oscar lần thứ 59, lễ trao giải Oscar lần thứ 82 là lần đầu tiên có sự tham gia dẫn chương trình của nhiều người. Trong buổi lễ, Viện Hàn lâm đã nêu danh sách chiến thắng giải Oscar với 24 hạng mục. Buổi lễ được truyền hình trực tiếp tại Hoa Kỳ bởi đài truyền hình ABC. Gần 42 triệu người (tại Bắc Mỹ) đã theo dõi buổi lễ lần này, khiến lễ trao giải Oscar lần thứ 82 trở thành một trong những buổi lễ Oscar có số lượng người xem đông đảo nhất kể từ Giải Oscar lần thứ 77 vào năm 2005.

 

Danh sách các đề cử và chiến thắng ở các hạng mục:

Phim xuất sắc nhất: The Hurt Locker  – Kathryn Bigelow, Mark Boal, Nicolas ChartierGreg Shapiro
Đề cử khác:

Avatar  – James CameronJon Landau
The Blind Side  – Gil Netter, Andrew A. Kosove và Broderick Johnson
District 9  – Peter Jackson và Carolynne Cunningham
An Education – Finola Dwyer và Amanda Posey
Inglourious Basterds  – Lawrence Bender
Precious – Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness và Gary Magness
A Serious Man  – Ethan Coen và Joel Coen
Up  – Jonas Rivera
Up in the Air  – Daniel Dubiecki, Ivan Reitman và Jason Reitman

Đạo diễn xuất sắc nhất: Kathryn Bigelow – The Hurt Locker
Đề cử khác:

James Cameron – Avatar
Lee Daniels – Precious: Based on the Novel "Push" by Sapphire
Jason Reitman – Up in the Air
Quentin Tarantino – Inglourious Basterds

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất: Jeff Bridges – Crazy Heart trong vai Otis "Bad" Blake
Đề cử khác:

George Clooney – Up in the Air trong vai Ryan Bingham
Colin Firth – A Single Man trong vai George Falconer
Morgan Freeman – Invictus trong vai Nelson Mandela
Jeremy Renner – The Hurt Locker trong vai SFC. William James

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất: Sandra Bullock – The Blind Side trong vai Leigh Anne Tuohy
Đề cử khác:

Helen Mirren – The Last Station trong vai Sophia Tolstaya
Carey Mulligan – An Education trong vai Jenny Mellor
Gabourey Sidibe – Precious trong vai Precious Jones
Meryl Streep – Julie & Julia trong vai Julia Child

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất: Christoph Waltz – Inglourious Basterds trong vai SS Col. Hans Landa
Đề cử khác:

Matt Damon – Invictus trong vai François Pienaar
Woody Harrelson – The Messenger trong vai Cpt. Tony Stone
Christopher Plummer – The Last Station trong vai Leo Tolstoy
Stanley Tucci – The Lovely Bones trong vai George Harvey

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất: Mo'Nique – Precious trong vai Mary Lee Johnston
Đề cử khác:

Penélope Cruz – Nine trong vai Carla Albanese
Vera Farmiga – Up in the Air trong vai Alex Goran
Maggie Gyllenhaal – Crazy Heart trong vai Jean Craddock
Anna Kendrick – Up in the Air trong vai Natalie Keener

Kịch bản gốc hay nhất: The Hurt Locker Mark Boal
Đề cử khác:

Inglourious Basterds – Quentin Tarantino
The Messenger – Alessandro Camon và Oren Moverman
A Serious Man – Joel Coen và Ethan Coen
Up – Tom McCarthy, Bob Peterson và Pete Docter

Kịch bản chuyển thể hay nhất: Precious – Geoffrey Fletcher từ Push của Sapphire
Đề cử khác:

District 9 – Neill Blomkamp và Terri Tatchell từ Alive in Joburg của Blomkamp
An Education – Nick Hornby từ An Education của Lynn Barber
In the Loop – Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Armando Iannucci và Tony Roche từ The Thick of It của Iannucci
Up in the Air – Jason Reitman và Sheldon Turner từ Up in the Air của Walter Kirn

Phim hoạt hình hay nhất: Up – Pete Docter
Đề cử khác:

Coraline – Henry Selick
Fantastic Mr. Fox – Wes Anderson
The Princess và the Frog – Ron Clements và John Musker
The Secret of Kells – Tomm Moore

Phim nói tiếng nước ngoài hay nhất: The Secret in Their Eyes (Argentina) nói tiếng Tây Ban Nha – Juan José Campanella
Đề cử khác:

Ajami (Israel) nói tiếng Ả Rập và tiếng Hebrew – Scandar Copti và Yaron Shani
The Milk of Sorrow (Peru) nói tiếng Tây Ban Nha và tiếng Quechua – Claudia Llosa
A Prophet (Pháp) nói tiếng Pháp, tiếng Corsican và tiếng Ả Rập – Jacques Audiard
The White Ribbon (Đức) nói tiếng Đức – Michael Haneke

Phim tài liệu hay nhất: The Cove
– Louie Psihoyos và Fisher Stevens
Đề cử khác:

Burma VJ – Anders Østergaard và Lise Lense-Møller
Food, Inc. – Robert Kenner và Elise Pearlstein
The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg và the Pentagon Papers – Judith Ehrlich và Rick Goldsmith
Which Way Home – Rebecca Cammisa

Phim tài liệu ngắn hay nhất: Music by Prudence – Roger Ross Williams và Elinor Burkett
Đề cử khác:

China's Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province – Jon Alpert và Matthew O'Neill
The Last Campaign of Governor Booth Gardner – Daniel Junge và Henry Ansbacher
The Last Truck: Closing of a GM Plant – Steven Bognar và Julia Reichert
Rabbit à la Berlin – Bartosz Konopka và Anna Wydra

Phim ngắn hay nhất: The New Tenants  – Joachim Back và Tivi Magnusson  
Đề cử khác:

The Door – Juanita Wilson và James Flynn
Instead of Abracadabra – Patrik Eklund và Mathias Fjellström
Kavi – Gregg Helvey
Miracle Fish – Luke Doolan và Drew Bailey

Phim hoạt hình ngắn hay nhất: Logorama  – Nicolas Schmerkin  
Đề cử khác:

French Roast – Fabrice O. Joubert
Granny O'Grimm's Sleeping Beauty – Nicky Phelan và Darragh O'Connell
The Lady và the Reaper – Javier Recio Gracia
A Matter of Loaf và Death – Nick Park

Âm nhạc trong phim hay nhất: Up – Michael Giacchino
Đề cử khác:

Avatar – James Horner
Fantastic Mr. Fox – Alexandre Desplat
The Hurt Locker – Marco Beltrami và Buck Sanders
Sherlock Holmes – Hans Zimmer

Bài hát trong phim hay nhất: 'The Weary Kind'  trong phim Crazy Heart – Ryan Bingham và T-Bone Burnett  
Đề cử khác:

"Almost There" trong phim The Princess và the Frog – Randy Newman
"Down in New Orleans" trong phim The Princess và the Frog – Randy Newman
"Loin de Paname" trong phim Paris 36 – Reinhardt Wagner và Frank Thomas
"Take it All" trong phim Nine – Maury Yeston

Biên tập âm thanh xuất sắc nhất: The Hurt Locker – Paul N.J. Ottosson
Đề cử khác:

Avatar – Christopher Boyes và Gwendolyn Yates Whittle
Inglourious Basterds – Wylie Stateman
Star Trek – Mark Stoeckinger và Alan Rankin
Up – Michael Silvers và Tom Myers

Hoà âm xuất sắc nhất: The Hurt Locker – Paul N.J. Ottosson và Ray Beckett
Đề cử khác:

Avatar – Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson và Tony Johnson
Inglourious Basterds – Michael Minkler, Tony Lamberti và Mark Ulano
Star Trek – Anna Behlmer, Andy Nelson và Peter J. Devlin
Transformers: Revenge of the Fallen – Greg P. Russell, Gary Summers và Geoffrey Patterson

Chỉ đạo nghệ thuật xuất sắc nhất: Avatar – Chỉ đạo nghệ thuật: Rick Carter và Robert Stromberg; Thiết kế trường quay: Kim Sinclair
Đề cử khác:

The Imaginarium of Doctor Parnassus – Chỉ đạo nghệ thuật: Dave Warren và Anastasia Masaro; Thiết kế trường quay: Caroline Smith
Nine – Chỉ đạo nghệ thuật: John Myhre; Thiết kế trường quay: Gordon Sim
Sherlock Holmes – Chỉ đạo nghệ thuật: Sarah Greenwood; Thiết kế trường quay: Katie Spencer
The Young Victoria – Chỉ đạo nghệ thuật: Patrice Vermette; Thiết kế trường quay: Maggie Gray

Quay phim xuất sắc nhất: Avatar – Mauro Fiore
Đề cử khác:

Harry Potter và the Half-Blood Prince – Bruno Delbonnel
The Hurt Locker – Barry Ackroyd
Inglourious Basterds – Robert Richardson
The White Ribbon – Christian Berger

Hoá trang xuất sắc nhất: Star Trek – Barney Burman, Mindy Hall và Joel Harlow
Đề cử khác:

Il Divo – Aldo Signoretti và Vittorio Sodano
The Young Victoria – Jon Henry Gordon và Jenny Shircore

Thiết kế trang phục đẹp nhất: The Young Victoria – Sandy Powell
Đề cử khác:

Bright Star – Janet Patterson
Coco Before Chanel – Catherine Leterrier
The Imaginarium of Doctor Parnassus – Monique Prudhomme
Nine – Colleen Atwood

Biên tập phim xuất sắc nhất: The Hurt Locker – Chris Innis và Bob Murawski
Đề cử khác:


Avatar – James Cameron, John Refoua và Stephen E. Rivkin
District 9 – Julian Clarke
Inglourious Basterds – Sally Menke
Precious: Based on the Novel "Push" by Sapphire – Joe Klotz

Hiệu ứng hình ảnh đẹp nhất: Avatar – Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham và Andrew R. Jones
Đề cử khác:

District 9 – Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros và Matt Aitken
Star Trek – Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh và Burt Dalton

Các phim nhận được nhiều giải thưởng nhất:

Tên phim Số giải thưởng
The Hurt Locker 6
Avatar 3
Crazy Heart 2
Precious: Based on the Novel "Push" by Sapphire
Up

Các phim nhận được nhiều đề cử nhất:

Tên phim Số đề cử
Avatar 9
The Hurt Locker
Inglourious Basterds 8
Precious: Based on the Novel "Push" by Sapphire 6
Up in the Air
Up 5
District 9 4
Nine
Star Trek
An Education 3
Crazy Heart
The Princess and the Frog
The Young Victoria
The Blind Side 2
Fantastic Mr. Fox
Invictus
The Imaginarium of Doctor Parnassus
The Last Station
The Messenger
A Serious Man
Sherlock Holmes
The White Ribbon